Thứ tư-03/09/2014
HỎI ĐÁP » Doanh nghiệp

Một hợp đồng kí kết giữa một pháp nhân và một cá nhân không có đăng kí kinh doanh có được xem là một HĐKT hay không?
Ngày đăng: 23/3/2011 11:51:56 AM - Lượt xem: 5,196
Hỏi: Một hợp đồng kí kết giữa một pháp nhân và một cá nhân không có đăng kí kinh doanh có được xem là một HĐKT hay không? Nếu không phải là HĐKT thì đó phi là hợp đồng dân sự.  Vậy hợp đồng dân sự có được coi là một bằng chứng trong quyết toán tài chính của một doanh nghiệp hay không? Có sự giới hạn nào về tổng giá trị của một hợp đồng kí kết giữa một pháp nhân và một cá nhân không có đăng kí kinh doanh hay không ?

Trả lời:

Trả lời:

Thông tư 108/TT-PL ngày 19/5/1990 và Thông tư 64/TT-PL ngày 7/10/1991 của Chủ tịch Trọng tài Kinh tế Nhà nước mà bạn đề cập trong thư đã hết hiệu lực từ ngày 25/5/1992 và hiện được thay thế bằng Thông tư số 11/TT-PL của Trọng tài Kinh tế Nhà nước ngày 25/5/1992 về hướng dẫn ký kết và thực hiện Hợp đồng Kinh tế.

Một hợp đồng được ký kết giữa một pháp nhân và một cá nhân không có đăng ký kinh doanh thì chỉ được coi là một hợp đồng kinh tế khi một bên chủ thể tham gia ký kết hợp đồng đó là người làm công tác khoa học - kỹ thuật; nghệ nhân, hộ kinh tế gia đình, hộ nông dân, ngư dân cá thể (theo Điều 2, Điều 42 Pháp lệnh Hợp đồng kinh tế ngày 29/9/1989 và Mục I (1; 2) Thông tư 11/TT-PL ngày 25/5/1992). Và hơn nữa, Hợp đồng này phải không nhằm mục đích sinh hoạt, tiêu dùng, thuê lao động. Nếu không thoả mãn các điều kiện này thì hợp đồng này sẽ bị coi là hợp đồng kinh tế vô hiệu hoặc là hợp đồng dân sự nếu thoả mãn các yếu tố của Hợp đồng Dân sự.

Tuy nhiên để các chủ thể là "người làm công tác khoa học-kỹ thuật, nghệ nhân, hộ kinh tế gia đình, hộ nông dân, ngư dân cá thể" có đủ các điều kiện để được ký kết Hợp đồng Kinh tế thì họ phải đáp ứng được các qui định cho loại hình hoạt động kinh doanh của họ (như người làm công tác khoa học kỹ thuật phải có bằng cấp chuyên môn về chuyên ngành khoa học kỹ thuật theo nội dung của Hợp đồng, hộ gia đình làm kinh tế theo các qui định của Bộ luật Dân sự...).

Nếu một hợp đồng được ký kết giữa pháp nhân và cá nhân không có đăng ký kinh doanh và không thuộc các đối tượng nêu ở phần trên thì sẽ bị xử lý là hợp đồng kinh tế vô hiệu.

Hợp đồng dân sự sẽ chỉ được coi là một bằng chứng trong quyết toán tài chính của một pháp nhân khi:

  • Đối tượng của Hợp đồng phải phù hợp với các qui định về khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào theo tỷ lệ (%) tính trên hàng hoá, dịch vụ mua vào không có hoá đơn giá trị gia tăng;

  • Pháp nhân có hợp đồng thu mua hàng hoá, dịch vụ mua từ cá nhân không có đăng ký kinh doanh phải lập bảng kê, phiếu thu mua hàng đối với các hàng hoá, dịch vụ mua vào;

  • Trong trường hợp Hợp đồng Dân sự đó được ký kết với cá nhân cho các dịch vụ đặc biệt như tư vấn, sửa chữa, bảo trì, bảo hành... thì Hợp đồng đó sẽ được coi là bằng chứng quyết toán thuế nếu pháp nhân khi thanh toán tiền theo Hợp đồng cho cá nhân đó (với điều kiện là giá trị của Hợp đồng trên 2000.000VND) đã khấu trừ khoản tiền thuế thu nhập cao.

Một hợp đồng được ký kết giữa một pháp nhân và một cá nhân không có đăng ký kinh doanh (thoả mãn các điều kiện về hợp đồng kinh tế có hiệu hoặc là hợp đồng dân sự) thì không có bất kỳ qui định ràng buộc nào về mức giới hạn giá trị hợp đồng cho mỗi loại.

Nguồn: www.smenet.com.vn


Lưu ý: Bài viết nêu trên chỉ có tính tham khảo. Các căn cứ pháp lý đề cập tại nội dung tham vấn có thể hết hiệu lực tại thời điểm quý vị đọc bài viết này. Do vậy, Quý vị cần trao đổi với luật sư, chuyên gia tư vấn hoặc nghiên cứu các văn bản pháp luật hiện hành để giải quyết vấn đề của mình.

Những nội dung khác cùng chuyên mục:
  • Một người cũng có thể thành lập công ty (14/4/2011 2:48:34 PM)
  • Điều kiện kinh doanh dịch vụ taxi (14/4/2011 12:58:30 PM)
  • Trình tự, thủ tục chuyển nhượng vốn góp? (14/4/2011 5:58:21 AM)
  • Điều kiện kinh doanh bất động sản (14/4/2011 5:48:20 AM)
  • Ðiều kiện và thủ tục cấp chứng chỉ hành nghề mua bán di vật, cổ vật, bảo vật quốc gia? (26/3/2011 5:03:58 AM)
  • Xử phạt doanh nghiệp vi phạm thủ tục phá sản (26/3/2011 4:53:57 AM)
  • Thủ tục để nhà đầu tư nước ngoài thành lập công ty tại VN (26/3/2011 4:43:57 AM)
  • Chuyển đổi hình thức kinh doanh công ty 100% vốn nước ngoài (26/3/2011 4:33:57 AM)
  • Thủ tục thành lập công ty TNHH một thành viên ngành dược (26/3/2011 4:23:57 AM)
  • Thay đổi vốn điều lệ của công ty TNHH một thành viên (26/3/2011 4:13:56 AM)
  • Quan hệ thân thích có ảnh hưởng tới hợp đồng kinh tế? (26/3/2011 4:03:56 AM)
  • Thủ tục chuyển nhượng cổ phần (26/3/2011 3:53:56 AM)
  • Thủ tục tăng vốn điều lệ công ty (26/3/2011 3:43:56 AM)
  • Điều kiện kinh doanh đại lý Internet (26/3/2011 3:33:55 AM)
  • Góp vốn bằng giá trị quyền sử dụng đất (26/3/2011 3:23:55 AM)
  • Thăm dò ý kiến
    Bạn có hài lòng với giao diện của hệ thống kiến thức luật ?
    Tôi thấy rất đẹp !
    Tôi thấy bình thường
    Tôi thấy không đẹp
    Cần thay bằng tông đen
    Cần thay bằng tông xanh
    Ý kiến khác
    Bản đồ hướng dẫn đường đi
    Xem nhiều - Điểm tin
    Xem nhiều - Kiến thức luật
    Xem nhiều - Thủ tục
    Xem nhiều - Biểu mẫu
    Xem nhiều - Văn bản
    + Được xem nhiều
    + Hỗ trợ trực tuyến
    Dân sự - Thừa kế
Đất Đai - Bất động sản
  • Dân sự - Thừa kế
  • Đất Đai - Bất động sản
  • Đầu tư nước ngoài - Dự án
Hợp đồng - Sở hữu trí tuệ
  • Đầu tư nước ngoài - Dự án
  • Hợp đồng - Sở hữu trí tuệ
  • Thành lập công ty
Thay đổi đăng ký kinh doanh
Chia tách sáp nhập
  • Thành lập công ty
  • Thay đổi đăng ký kinh doanh
  • Chia tách sáp nhập
  • + Thông tin liên hệ

    CÔNG TY LUẬT NAM DƯƠNG

    Đ/c: Tầng 1, Khu văn phòng Nam Dương, đối diện 322 Lê Trọng Tấn, Thanh Xuân, Hà Nội

    ĐT: 04. 2215 8998 - 2260 1636

    Hotline: 0984.99.95.97-  Ls Trung Hiếu

    Email: contact@luatnamduong.vn

    Website: www.luatnamduong.vn

    « Bài viết mới »
    + Điểm tin
    « Bài viết mới »
    + Kiến thức luật
    « Bài viết mới »
    + Thủ tục
    « Biểu mẫu mới »
    + Biểu mẫu
    « Bài viết mới »
    + Văn bản
    CHUYÊN TRANG THÔNG TIN PHÁP LUẬT
    Địa chỉ: Tòa nhà 26 lô 1A, Khu đô thị Trung Yên, Hà Nội.
    Email: contact@luatnamduong.vn
    Tham khảo các chuyên trang: www.dautunuocngoai.com.vn / www.dangkykinhdoanh.org / www.quyche.com
    © 2008 - 2014 KIẾN THỨC LUẬT

    Xem tốt trên các trình duyệt: IE 7+, Firefox 3+, GoogleChrome 4+

    Ghi rõ nguồn "kienthucluat.vn" khi phát hành lại thông tin từ website này.